La La Land คว้ารางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมจากงานประกาศรางวัล BAFTA ปี 2017
จดหมายรักจากผู้สร้างภาพยนตร์ Damien Chazelle ถึงยุคทองของละครเพลงฮอลลีวูด ลาลาที่ดิน เป็นหนึ่งในนักวิ่งหน้าในภารกิจที่จะได้รับตำแหน่งภาพยนตร์ยอดเยี่ยมจาก Academy of Motion Picture Arts and Sciences ตลอดฤดูกาลรางวัลปัจจุบัน ในขณะที่ยังคงเป็นอย่างนั้นอยู่ แต่เหลือเวลาอีกสองสามสัปดาห์ก่อนถึง งานประกาศรางวัลออสการ์ปีนี้ เกิดขึ้น อัตราต่อรองดูเหมือนจะน้อยลงในความโปรดปรานของ ลาลาที่ดิน คว้ารางวัลออสการ์สาขาที่เข้าชิงมาครองได้แบบถล่มทลายเช่นเคย ไททานิค และ เดอะลอร์ดออฟเดอะริงส์: การกลับมาของราชา (เพื่อตั้งชื่อ แต่สองตัวอย่าง)
หมวดหมู่การแสดงในเกือบทุกรางวัลภาพยนตร์สำคัญที่แสดงในปีนี้ได้รับอิทธิพลจากละครที่ได้รับการยกย่องเช่น แมนเชสเตอร์บายเดอะซี และ รั้ว ค่อนข้างมากกว่า ลาลาที่ดิน, กับเพื่อนนักวิจารณ์ที่รัก แสงจันทร์ ได้แสดงออกมาดีเช่นเดียวกัน (และแม้กระทั่ง ได้รับเกียรติสูงสุดในงานต่างๆ) ในระหว่างการวิ่งของตัวเองผ่านรอบการแสดงรางวัลในปีนี้ นั่นยังคงเป็นกรณีที่ รางวัล British Academy of Film and Television Arts ประจำปี 2017 พิธี: เหตุการณ์ที่ ลาลาที่ดิน คว้ารางวัลสูงสุดและรางวัลอื่นๆ กลับบ้าน ขณะที่ผู้ได้รับรางวัลอื่นๆ ในฤดูกาลนี้ คว้ารางวัลใหญ่ของบาฟตากลับบ้านไป
ลาลาที่ดิน คว้ารางวัลบาฟตากลับบ้านทั้งหมด 5 รางวัล ซึ่งรวมถึงรางวัลภาพยนตร์ ผู้กำกับ และนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (สำหรับเอ็มมา สโตน) ซึ่งเป็นการตอกย้ำสถานะนักวิ่งหน้าสำหรับหมวดหมู่เหล่านั้นที่งานออสการ์ปลายเดือนนี้ ในขณะเดียวกัน Casey Affleck ได้รับการยอมรับว่าเป็นนักแสดงนำชายยอดเยี่ยมจากผลงานของเขา แมนเชสเตอร์บายเดอะซี และวิโอลา เดวิส คว้าอีกรางวัลหนึ่งสำหรับนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมใน รั้วเป็นการตอกย้ำโอกาสของพวกเขาในการคว้ารางวัลออสการ์กลับบ้านจากการแสดงในปีนี้ ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีเซอร์ไพรส์ใดๆ ในงานประกาศรางวัลบาฟตาปีนี้
ชี้เป้า แอนิเมชั่นสต็อปโมชันของไลก้า คูโบ้กับสองสาย คว้ารางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยมจากภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดนิยมของดิสนีย์ ซูโทเปีย; ตัวเองซึ่งเป็นนักวิ่งหน้าเก่าแก่ที่ได้รับรางวัลออสการ์สาขาแอนิเมชั่นยอดเยี่ยมในปีนี้ ซูโทเปีย ยังคงเป็นที่โปรดปรานที่ได้รับการขนานนามว่าเป็นภาพยนตร์แอนิเมชั่นที่ดีที่สุด คูโบ้ โดยอะคาเดมี แต่ชัยชนะที่น่าผิดหวังก็ไม่ใช่ปัญหาเช่นกัน มันจะน่าสนใจที่จะดูว่าทั้งสอง คูโบ้ และผู้ชนะด้านสารคดียอดเยี่ยมจากงาน BAFTAs โดย Ava DuVernay-helmed วันที่ 13คว้ารางวัลออสการ์มาซ้ำแล้วซ้ำเล่า ท่ามกลางการแข่งขันอันดุเดือดที่พวกเขาจะต้องเผชิญหน้ากัน
ที่อื่นๆ ในหมวดหมู่ทางเทคนิค ภาพยนตร์ไซไฟของ Denis Villeneuve การมาถึง และการแสดงสดของ Jon Favreau หนังสือป่า (ซึ่งทั้งคู่เป็นคู่รักที่สำคัญ) คว้ารางวัลกลับบ้านไป ซึ่งรวมถึงผลงานภาพยอดเยี่ยมสำหรับฉาก CGI ที่เกือบจะสมบูรณ์และตัวละครที่ไม่ใช่มนุษย์ NS แฮร์รี่พอตเตอร์ พรีเควล/สปินออฟ สัตว์มหัศจรรย์และถิ่นที่อยู่ ยังได้รับรางวัล BAFTA สาขาการออกแบบการผลิตยอดเยี่ยม เช่นเดียวกับละคร/เขย่าขวัญสงครามโลกครั้งที่สองของ Mel Gibson เลื่อยวงเดือน เพื่อแก้ไข หนังทั้งสี่เรื่องก็เข้าชิงออสการ์ในเดือนนี้ด้วย ดังนั้นจึงเป็นไปได้ (ถ้าไม่น่าจะใช่) ว่าการเปิดตัวทั้งหมดในปี 2016 นี้จะเพิ่ม Academy Awards ให้กับคอลเลกชันของพวกเขาในอนาคตอันใกล้นี้ ด้วย.
คุณสามารถอ่านรายชื่อภาพยนตร์ นักแสดง และผู้สร้างภาพยนตร์ที่ได้รับรางวัล BAFTA ปี 2017 ได้ที่ด้านล่าง!
ภาพยนตร์ที่ดีที่สุด
- ผู้ชนะ: LA LA LAND
- การมาถึง
- ฉัน แดเนียล เบลค
- แมนเชสเตอร์ บาย เดอะ ซี
- แสงจันทร์
ภาพยนตร์อังกฤษที่โดดเด่น
- ผู้ชนะ: I, DANIEL BLAKE Ken Loach, Rebecca O'Brien, Paul Laverty
- น้ำผึ้งอเมริกัน อันเดรีย อาร์โนลด์, ลาร์ส คนุดเซ่น, ปูยา ชาห์บาเซียน, เจย์ แวน ฮอย
- ปฏิเสธ มิกค์ แจ็คสัน, แกรี่ ฟอสเตอร์, รัส คราสนอฟฟ์, เดวิด แฮร์
- สัตว์มหัศจรรย์และสถานที่ที่จะพบพวกเขา David Yates, J.K. โรว์ลิ่ง, เดวิด เฮย์แมน, สตีฟ โคลฟส์, ไลโอเนล วิแกรม
- หมายเหตุเกี่ยวกับภาวะตาบอด ปีเตอร์ มิดเดิลตัน, เจมส์ สปินนีย์, ไมค์ เบรตต์, โจ-โจ เอลลิสัน, สตีฟ เจมิสัน
- ภายใต้เงา Babak Anvari, Emily Leo, Oliver Roskill, Lucan Toh
เปิดตัวอย่างโดดเด่นโดยนักเขียน ผู้กำกับ หรือผู้ผลิตชาวอังกฤษ
- ผู้ชนะ: ภายใต้เงามืด: BABAK ANVARI (นักเขียน/ผู้กำกับ), EMILY LEO, OLIVER ROSKILL, LUCAN TOH (ผู้อำนวยการสร้าง)
- หญิงสาวที่มีพรสวรรค์ทั้งหมด: MIKE Carey (นักเขียน), CAMILLE GATIN (ผู้อำนวยการสร้าง)
- The Hard Stop: GEORGE AMONSAH (นักเขียน/ผู้กำกับ/ผู้อำนวยการสร้าง), DIONNE WALKER (ผู้เขียน/โปรดิวเซอร์)
- หมายเหตุเกี่ยวกับการตาบอด: PETER MIDDLETON (นักเขียน/ผู้กำกับ/ผู้อำนวยการสร้าง), JAMES SPINNEY (นักเขียน/ผู้กำกับ), JO-JO ELLISON (ผู้อำนวยการสร้าง)
- The Pass: จอห์น ดอนเนลลี่ (นักเขียน), เบ็น เอ. วิลเลียมส์ (ผู้กำกับ)
ภาพยนตร์ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ
- ผู้ชนะ: SON OF SAUL László Nemes, Gábor Sipos
- DHEEPAN Jacques Audiard, Pascal Caucheteux
- จูเลียตา เปโดร อัลโมโดวาร์
- มัสแตง เดนิซ กัมเซ เออร์กูเวน, ชาร์ลส์ กิลลิเบิร์ต
- TONI ERDMANN Maren Ade, จานีน แจ็คโควสกี
สารคดี
- ผู้ชนะ: Ava DuVernay คนที่ 13
- เดอะบีทเทิลส์: แปดวันต่อสัปดาห์- ปีทัวริ่ง รอน ฮาวเวิร์ด
- นักล่านกอินทรี Otto Bell, Stacey Reiss
- หมายเหตุเกี่ยวกับภาวะตาบอด ปีเตอร์ มิดเดิลตัน, เจมส์ สปินนีย์
- ไวน์เนอร์ Josh Kriegman, Elyse Steinberg
ภาพยนตร์แอนิเมชั่น
- ผู้ชนะ: KUBO AND THE TWO STRINGS Travis Knight
- FINDING DORY แอนดรูว์ สแตนตัน
- โมอาน่า รอน เคลเมนท์ส, จอห์น มัสเคอร์
- ZOOTROPOLIS Byron Howard, ริช มัวร์
ผู้อำนวยการ
- ผู้ชนะ: LA LA LAND Damien Chazelle
- มาถึง Denis Villeneuve
- ฉัน แดเนียล เบลค เคน โลช
- แมนเชสเตอร์ บาย เดอะ ซี เคนเนธ โลเนอร์แกน
- สัตว์กลางคืน ทอม ฟอร์ด
การเล่นหน้าจอดั้งเดิม
- ผู้ชนะ: MANCHESTER BY THE SEA Kenneth Lonergan
- นรกหรือน้ำสูง เทย์เลอร์ เชอริแดน
- ฉัน DANIEL BLAKE Paul Laverty
- LA LA LAND ดาเมียน ชาเซลล์
- มูนไลท์ แบร์รี่ เจนกินส์
ปรับแต่งหน้าจอเล่น
- ผู้ชนะ: LION Luke Davies
- การมาถึงของ Eric Heisserer
- HACKSAW RIDGE Robert Schenkkan, แอนดรูว์ ไนท์
- ตัวเลขที่ซ่อนอยู่ Theodore Melfi, Allison Schroeder
- สัตว์กลางคืน ทอม ฟอร์ด
นักแสดงนำ
- ผู้ชนะ: CASEY AFFLECK แมนเชสเตอร์บายเดอะซี
- ANDREW GARFIELD เลื่อยวงเดือนเลื่อยวงเดือน
- เจค จิลเลนฮาล สัตว์กลางคืน
- ไรอัน กอสลิง ลา ลา แลนด์
- วิกโก้ มอร์เทนเซ่น กัปตัน แฟนทาสติก
นักแสดงนำ
- ผู้ชนะ: EMMA STONE La La Land
- เอมี่ อดัมส์ มาถึง
- EMILY BLUNT หญิงสาวบนรถไฟ
- เมอรีล สตรีป ฟลอเรนซ์ ฟอสเตอร์ เจนกินส์
- นาตาลี พอร์ทแมน แจ็กกี้
ตัวประกอบ
- ผู้ชนะ: DEV PATEL Lion
- แอรอน เทย์เลอร์-จอห์นสัน สัตว์กลางคืน
- HUGH GRANT ฟลอเรนซ์ ฟอสเตอร์ เจนกินส์
- JEFF BRIDGES นรกหรือน้ำสูง
- มาเฮอร์ชาลา อาลี มูนไลท์
ตัวประกอบ
- ผู้ชนะ: VIOLA DAVIS Fences
- HAYLEY ต้องการฉัน แดเนียล เบลค
- มิเชล วิลเลียมส์ แมนเชสเตอร์ บาย เดอะ ซี
- นาโอมิ แฮร์ริส มูนไลท์
- นิโคล คิดแมน สิงโต
เพลงต้นฉบับ
- ผู้ชนะ: LA LA LAND Justin Hurwitz
- มาถึงJóhannJóhannsson
- JACKIE Mica Levi
- LION Dustin O'Halloran, ฮอชคา
- สัตว์กลางคืน Abel Korzeniowski
ภาพยนตร์
- ผู้ชนะ: LA LA LAND Linus Sandgren
- มาถึง แบรดฟอร์ด ยัง
- นรกหรือน้ำสูง Giles Nuttgens
- LION Greig Fraser
- สัตว์กลางคืน Seamus McGarvey
การแก้ไข
- ผู้ชนะ: HACKSAW RIDGE John Gilbert
- มาถึง โจ วอล์คเกอร์
- LA LA LAND ทอม ครอส
- แมนเชสเตอร์ บาย เดอะ ซี เจนนิเฟอร์ ลาเม
- สัตว์กลางคืน Joan Sobel
การออกแบบการผลิต
- ผู้ชนะ: สัตว์มหัศจรรย์และสถานที่ที่จะพบพวกมัน Stuart Craig, Anna Pinnock
- ด็อกเตอร์ สเตรนจ์ จอห์น บุช, ชาร์ลส์ วูด
- สวัสดีซีซาร์! เจส กอนชอร์, แนนซี่ ไฮจ์
- LA LA LAND แซนดี้ เรย์โนลด์ส-วัสโก, เดวิด วาสโก
- สัตว์กลางคืน เชน วาเลนติโน, เม็ก เอเวอริสต์
ออกแบบเครื่องแต่งกาย
- ผู้ชนะ: JACKIE Madeline Fontaine
- พันธมิตร Joanna Johnston
- สัตว์มหัศจรรย์และสถานที่ที่จะพบพวกมัน Colleen Atwood
- ฟลอเรนซ์ ฟอสเตอร์ เจนกินส์ คอนโซลาตา บอยล์
- LA LA LAND แมรี่ โซเฟรส
แต่งหน้าทำผม
- ผู้ชนะ: FLORENCE FOSTER JENKINS J. รอย เฮลแลนด์, แดเนียล ฟิลลิปส์
- ด็อกเตอร์ สเตรนจ์ เจเรมี วูดเฮด
- HACKSAW RIDGE เชน โธมัส
- สัตว์กลางคืน Donald Mowat, Yolanda Toussieng
- ROGUE ONE: A STAR WARS STORY ผู้ท้าชิง tbc
เสียง
- ผู้ชนะ: มาถึง Claude La Haye, Bernard Gariépy Strobl, Sylvain Bellemare
- ห้วงน้ำลึก Mike Prestwood Smith, Dror Mohar, Wylie Stateman, David Wyman
- สัตว์มหัศจรรย์และจะหาได้ที่ไหน Niv Adiri, Glenn Freemantle, Simon Hayes, Andy Nelson, Ian Tapp
- HACKSAW RIDGE ปีเตอร์ เกรซ, โรเบิร์ต แมคเคนซี่, เควิน โอคอนเนลล์, แอนดี้ ไรท์
- LA LA LAND มิลเดรด เอียโทร มอร์แกน, ไอ-หลิง ลี, สตีฟ เอ. มอร์โรว์ แอนดี้ เนลสัน
เอฟเฟกต์ภาพพิเศษ
- ผู้ชนะ: THE JUNGLE BOOK โรเบิร์ต เลกาโต, แดน เลมมอน, แอนดรูว์ อาร์. โจนส์, อดัม วัลเดซ
- มาถึง หลุยส์ โมริน
- ด็อกเตอร์ สเตรนจ์ ริชาร์ด บลัฟฟ์, สเตฟาน เซเรตติ, พอล คอร์โบลด์, โจนาธาน ฟอว์คเนอร์
- สัตว์มหัศจรรย์และสถานที่ที่จะพบพวกเขา Tim Burke, Pablo Grillo, Christian Manz, David Watkins
- ROGUE ONE: เรื่องราวของ STAR WARS Neil Corbould, Hal Hickel, Mohen Leo, John Knoll, Nigel Sumner
แอนิเมชั่นสั้นของอังกฤษ
- ผู้ชนะ: A LOVE STORY Khaled Gad, Anushka Kishani Naanayakkara, Elena Ruscombe-King
- มิติอลัน Jac Clinch, Jonathan Harbottle, Millie Marsh
- ยาก เจนนิเฟอร์ เจิ้ง
หนังสั้นอังกฤษ
- ผู้ชนะ: HOME Shpat Deda, Afolabi Kuti, Daniel Mulloy, Scott O'Donnell
- บริโภค Richard John Seymour
- ปากแห่งนรก Bart Gavigan, Samir Mehanovic, Ailie Smith, Michael Wilson
- ปาร์ตี้ Farah Abushwesha, Emmet Fleming, Andrea Harkin, Conor MacNeill
- STANDBY ชาร์ลอตต์ รีแกน, แจ็ค แฮนนอน
EE RISING STAR AWARD (โหวตโดยสาธารณะชน)
- ผู้ชนะ: TOM HOLLAND
- อันยา เทย์เลอร์-จอย
- ไลอา คอสต้า
- ลูคัส เฮดจ์ส
- RUTH NEGGA
ที่มา: British Academy of Film and Television Arts
คู่หมั้น 90 วัน: Paola ว้าวด้วยทรงผมใหม่และลุคที่ดูอ่อนเยาว์